HƯỚNG DẪN CÁCH GỬI BÀI VÀ CHÈN HÌNH

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 35/35
Kết quả 1 đến 10 của 35
Like Tree17Cảm ơn

Nha Trang - Địa điểm 5 món ăn nên thử qua khi đến Nha Trang

DiaDiemAnUong's Avatar
    DiaDiemAnUong Đang Ngoại tuyến Trùm gần cuối
    Điểm:9,723
    Đang ở
    Heaven of Food

Cấp bậc

Nha Trang - Địa điểm 5 món ăn nên thử qua khi đến Nha Trang

5 món ăn nên thử qua khi đến Nha Trang
    Tên Nha Trang chính thức được sử dụng từ khi người Việt đặt chủ quyền vào năm 1963. Ban đầu chỉ là xóm chài ven biển, khi bác sĩ Yersin đến dân mới tập trung đông hơn. Ngày nay, thành phố có 500.000 dân, mỗi năm lại đón thêm một phần không thể thiếu trong đời sống văn hóa.
    Món ăn ở đây không chế biến cầu kì, ít dùng nguyên liệu phụ, nhưng đậm đà bởi nước mắm chấm kèm theo. Nước chấm làm ra bởi nước mắm Nha Trang, loại nước mắm nức tiếng thơm ngon làm ra từ cá cơm sống ngoài biển. Du khách có thể khá bất ngờ với những món ăn thuần chất nông thôn, nguyên liệu đơn giản như bò nướng, vịt luộc Cầu Dừa, nem nướng Ninh Hoà, bánh canh, chả cá, hải sản...

DiaDiemAnUong.com
    Nem nướng Ninh Hoà
    Món này cực ngon và đã quá nổi tiếng. Nem Ninh Hoà có 2 loại: Nem chua và nem nướng. Mỗi thứ nem có vị ngon riêng, tuy nhiên, được ngồi bên bếp than hồng, chưa ăn đã ngửi thấy mùi thơm của thịt nướng, vị lạnh lạnh, man mát của đủ thứ rau sống, rau thơm khiến món nem nướng hấp dẫn thực khách hơn. Còn nem chua được ưa thích để mua làm quà mỗi khi rời xa thành phố.
    Ăn ở đâu: Hiện nay, tại Nha Trang có rất nhiều quán nem Ninh Hoà (hay nem nướng Nha Trang) nhưng đúng "chất" phải là nem nướng Vũ Thành An ở 15 Lê Lợi (đối diện có Nem nướng Đặng Văn Quyền đông hơn nhưng không ngon bằng), Nguyễn Thị Minh Khai, Hoàng Văn Thụ. Các cửa tiệm nem nướng phục vụ từ chiều đến tối với rất đông thực khách cả người dân bản địa và khách du lịch.

Bò nướng lạc cảnh
    Quán có nhiều món ăn như gà xối mỡ, cơm tay cầm, chả tôm nướng mía... nhưng nổi tiếng nhất vẫn là bò nướng. Bí quyết nằm ở khâu tẩm ướp gia vị mà chỉ một vài người trong gia đình nắm công thức và tuyệt đối không truyền gia bên ngoài. Thịt bò ướp bằng mật ong và có trên 10 loại gia vị chế biến riêng. Đặc biệt thịt xắt thành miếng vuông, vừa ăn. Khách tự nướng trên than hồng; miếng thịt mềm cắn ngập đến tận chân răng.
    Ăn ở đâu: Chủ quán Hàn Hớn Minh mở quán từ năm 1963 bên bờ biển Nha Trang (nay là đường Trần Phú), đến nay thì "trú ngụ" tại 44 Nguyễn Bỉnh Khiêm.

Bún chả cá sứa
    Thưởng thức món bún chả cá để thấy một hương vị mới lạ của nước lèo. Nước lèo của bún chả cá được nấu bằng cá cờ và xương cá thu. Chất cá này làm cho vị nước lèo thanh ngọt, mát và cá cờ lại là một trong những loại cá hiền, thích hợp với cơ địa của nhiều người chứ không gây dị ứng, khó ăn.
    Cũng vì nước lèo nấu từ cá nên bạn sẽ không sợ lớp màn mỡ béo như khi dùng nước lèo hầm từ xương heo, đặc biệt là đối với những bạn nữ ăn kiêng. Một tô bún chả cá Nha Trang đặc biệt còn có thêm sứa và cá dầm, tức ohần thịt cá cở hấp được xé ra từng miếng, ăn vừa thơm, ngọt thịt, lại dai dai.
    Ăn ở đâu: Có rất nhiều quán bán món này ở Nha Trang. Có thể ăn thử tại Bún cá Năm Beo B2 Chung cư Phan Bội Châu (ngay chợ đầm).

Hải sản làng chài
    Trước khi ra tắm ở Hòn Tằm, Bãi Sỏi hay Bãi Mini bạn sẽ được chủ tàu khuyên nên ghé Làng Chài mua hải sản trước. Tại đây bạn sẽ được tận tay chọn hải sản tươi sống nuôi ngay trong lọng, bắt lên, cân kg và đi phà nhỏ qua nhà hàng gần đó chế biến ngay.
    Ăn ở đâu: Trong đất liền bạn có thể ăn hải sản tại Nhà hàng Chiêu Anh - 86 Trần Phú với giá rẻ và chế biến công phu hơn.

Phở
    Có lẽ bạn sẽ hỏi : "Ở Sài Gòn ăn phở chưa đã hay sao mà ra Nha Trang còn đòi ăn phở". Nhưng khổ nổi phở tuy là món đặc trưng nhất của Việt Nam nhưng lại là món bị "địa phương hoá" nhiều nhất. Mỗi vùng có một vị phở riêng. Phở Nha Trang đậm đà với bánh phở trong suốt và thịt bò "trắng nhìn cứ tưởng thịt heo. Tô phở nhiều. Vị ngon bình thường gần với khẩu vị miền Nam.
    Ẳn ở đâu: Phở Hồng nổi tiếng nhất, nằm ở đường số 1 Tô Hiến Thành.
    VHNT Ẩm thực
    DiaDiemAnUong.com
    Mèo tham ăn, Rjita, Nguyenduyduong and 3 others đã cảm ơn nội dung này.

binhtrang13 Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:9
    sao k nói giá gì hết vậy.?

little_duck_318 Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 2
    Điểm:711

Cấp bậc

bò lạc cảnh ngon

hoagiaymaiyeuhivong Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:27

Cấp bậc

Nha trang thì rất ok về du lịch cũng như ẩm thực .bạn chỉ cần qua cầu trần phú thì sẽ thấy hàng loạt quán ăn ,quán nhậu hiện ra .trong số đó có quán chị hằng new là mình thấy ok .còn muốn bình dân hơn thì vào khu quán ốc cũng gần đó mình quên tên rồi hihi.rẽ mà ăn no căng bụng luôn hi.

zenkiheero Đang Ngoại tuyến Ham ăn
    Điểm:123

Cấp bậc

Bên hông nhà hát thành phố trên đường Trần Phú có 1 con đường nhỏ gọi là khu phố đi bộ, gọi là khu phố nhưng chỉ ngắn có chút xíu thôi. Ở đây chuyên bán mấy hàng lưu niệm và trang sức như vòng tay, dây chuyền, móc điện thoại nhiều mẫu mã đẹp và rẻ (nhất là mấy cái vòng tay ấy). Bạn có thể mua về làm quà cho bạn bè hoặc người thân.
    Phở ở Nha Trang ko ngon lắm.
    Một món ko thể bỏ qua là bánh canh đầu cá thu ở đầu đường Nguyễn Thị Minh Khai, khúc gần giao với Lê Hồng Phong. Bánh canh khoảng 7k/ tô, gọi thêm đĩa chả cá khoảng 10-15k, với đầu cá thu thì trên 30k. Đảm bảo các bạn ăn ít nhất 2 tô trở lên.
    PoCapDen đã cảm ơn nội dung này.

thaitran1987's Avatar
    thaitran1987 Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:23

Cấp bậc

Bò lạc cảnh hôm trước mới đi Nha Trang ăn thấy ngon ghê luôn
    Never Forget To Smile

hieu712 Đang Ngoại tuyến Ham ăn
    Điểm:200

Cấp bậc

cho e hỏi bò LẠC CẢNH bao nhiêu/đĩa vậy các bác

chundes1628 Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:33

Cấp bậc

Ở Lạc Cảnh mình không nhớ rõ giá vì lâu rồi không về quê. Nhà hàng Lạc Cảnh có từ rất lâu đời rồi, lúc nhỏ bố đi nhậu hay dắt mình đi theo, đồ ăn ở đó cái gì cũng ngon ^^ mà giá cả thì cũng không mắc. Bạn cứ yên tâm vì nếu Lạc Cảnh có lên giá thì cũng là theo thời giá của nguyên liệu thôi, ở đó rất uy tín. Còn các món khác thì đây :

Phở Hồng thì mình không biết vì chỉ quen ăn phở ở gần trường tiểu học Phước Tiến, vị phở ở đó rất đặc trưng, ngày xưa không có tên đâu, bây giờ chị ấy vẫn còn bán đó, nếu về Nha Trang bạn có thể ghé đó ăn thử, giá khoảng 25.000/tô

Bánh canh và bún cá dầm ở chợ Đầm là số dzách, nước lèo được nấu từ cá tươi nên mang đậm vị ngọt của cá, nhất là đầu cá ^^ cực ngon. Thêm chả cá, nhiều hành lá và đầu hành, bạn nào thích ăn cay thêm ớt và tiêu nhiều thì suốt đời không bao giờ quên được đâu. Mình thề !

Về nem nướng thì mình quen ăn ở Ngọc Tiên, dù hai quán được kể trên rất đông và rất nổi tiếng nhưng mình vẫn thích ăn ở Ngọc Tiên, nước tương ở đó rất đặt biệt, rau sống phong phú và phục vụ tuyệt đối OK, giá cả cũng rẻ hơn 2 quán kia.

Ốc bươu luộc sả ở đường Trần Hưng Đạo, từ thư viện thành phố đi lên 1 tí nữa quán cô Cúc, không có bảng hiệu nhưng cô bán từ lâu lắm rồi.. Thời mình còn đi học chỉ có 1000/dĩa, bây giờ đã là 10.000/dĩa nhưng còn rẻ chán so với ốc Sài Gòn. Vì dĩa ốc bự chảng, mỗi lần đến đó mình đều quyết tâm ăn 10 dĩa nhưng cứ tới dĩa thứ 6 là bụng đã no căng ( dù trước đó mình không ăn gì ). Nước chấm thì thôi rồi , ngon ác liệt. Mình thề không có quán ốc nào ở SG này có, dù là mắm gừng hay muối ớt chanh ( mà nhiều bạn tưởng là muối tiêu xanh đó ) đều do tự cô làm. Muối ớt chanh là đặc sản mà dù bạn đi đến nơi nào ở Nha Trang cũng có bán, nhà nào cũng biết tự làm nhưng muối ớt ở hàng ốc này thì ngon và thơm kinh khủng không nơi nào có được, lần nào về quê mình cũng nhờ cô ấy làm cả chục chai mang vào SG ăn dần.
    lollipop_december, evaasuka and PoCapDen đã cảm ơn nội dung này.

Hailua's Avatar
    Hailua Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 1
    Điểm:657

Cấp bậc

5 địa điểm thì theo em chỉ chấm được đúng 1 là Lạc Cảnh(vì món ăn đặc trưng của quán ít nhà hàng nào làm ngon hơn) các món và địa điểm khác thì chỉ dành cho khách du lịch đi theo tour thôi chứ khách du lịch mà có bạn bè thổ địa ở NT không ăn những chổ này.
    Còn rất nhiều món ngon mà chưa chắc dân NT đã được ăn tại NT.
    lanchi.1992 and utteottrxd like this.

lanvang68 Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:21

Cấp bậc

uh, giá cả sao nhỉ? mình khoái ăn uống lắm!

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 35/35

Tag của Chủ đề này