HƯỚNG DẪN CÁCH GỬI BÀI VÀ CHÈN HÌNH
TẶNG VOUCHER DÀNH CHO CÁC BẠN CÓ REVIEW TRONG THÁNG 11/2014

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 33/33
Kết quả 1 đến 10 của 33
Like Tree37Cảm ơn
Like Tree
58636

Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm!

DiaDiemAnUong's Avatar
    DiaDiemAnUong Đang Ngoại tuyến Trùm gần cuối
    Điểm:9,726
    Đang ở
    Heaven of Food

Cấp bậc

Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm!

Món chè khúc bạch dùng lạnh quả thực là rất đã khát vào mùa hè. Khúc bạch béo ngậy, thơm mùi hạnh nhân cùng với nhãn giòn sần sật ăn rất thú vị.

tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm!

Để làm món chè khúc bạch bạn cần chuẩn bị những nguyên liệu sau:

10g gelatin
    250g kem tươi - whipping cream
    250ml sữa tươi
    200g nhãn tươi
    20g hạnh nhân thái lát, 10ml tinh dầu hạnh nhân, đường vừa đủ ăn.

tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Bước 1:
    Ngâm gelatin vào nước lạnh 15 phút cho nở.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Pha kem tươi với sữa tươi và đường, nếm cho độ ngọt phù hợp với khẩu vị của bạn. Sau đó khuấy đều đun nóng nhưng không sôi, thêm gelatin vào khuấy tan hoàn toàn, cuối cùng thêm tinh dầu hạnh nhân rồi tắt bếp.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Chống dính khuôn bằng cách lót một lớp màng bọc thực phẩm dưới đáy - ở đây mình dùng bát cho tiện.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Đổ hỗn hợp trên vào và để trong tủ lạnh đến khi đông lại là xong phần khúc bạch.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Bước 2:
    Nhãn bóc vỏ, bỏ hạt.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Hòa nước đường ngọt vừa rồi đun sôi, cho nhãn vào đun sôi lại rồi tắt bếp ngay để nhãn giữ được độ giòn.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Bước 3:
    Hạnh nhân rang vàng.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Khúc bạch khi đã đông lại đem tạo hình theo ý muốn.
    tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm! Bước 4:
    Sắp khúc bạch ra bát, cho nhãn và nước đun nhãn vào, cuối cùng rắc hạnh nhân lên trên là món chè khúc bạch đã sẵn sàng để bạn thưởng thức rồi!

Món chè khúc bạch dùng lạnh quả thực là rất đã khát vào mùa hè. Khúc bạch béo ngậy, thơm mùi hạnh nhân cùng với nhãn giòn sần sật ăn rất thú vị.

tu lam che khuc bach ngon khong thua o tiem - Vào Bếp: Cách làm chè khúc bạch ngon không thua ở tiệm!

Khi mình làm xong cả nhà nếm thử ai cũng hỏi sao giống đậu hũ mà béo thế, vì thế món ăn còn có tên gọi khác là “chè đậu hũ hạnh nhân”, những viên đậu trắng nõn, mềm mượt đến có thể tan ngay trong miệng được lại ngậy ngậy, thơm mùi đặc trưng nên được mọi người hưởng ứng nhiệt tình lắm.

Chúc các bạn thành công và ngon miệng với món chè khúc bạch này nhé!

Nguồn: afamily

Xem tiếp tại đây
    phuong3484, justK, pund and 8 others đã cảm ơn nội dung này.

2. Xem thêm review nổi bật khác

chimchichchoe Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:42

Cấp bậc

Nguyên liệu làm chè (đặc biệt là gelatin) có thể mua được ở đâu hả bạn???
    Bị ghiền món này từ hồi ăn ở Trảng Bàng gần nhà, hehe...

chaulenba's Avatar
    chaulenba Đang Ngoại tuyến Ham ăn
    Điểm:215

Cấp bậc

Trích dẫn Gửi bởi chimchichchoe Xem bài viết
    Nguyên liệu làm chè (đặc biệt là gelatin) có thể mua được ở đâu hả bạn???
    Bị ghiền món này từ hồi ăn ở Trảng Bàng gần nhà, hehe...
    http://khuonlambanh.wordpress.com/ mình hay mua ở đây nè bạn vì gần nhà.
    innerbree, MeoConMumMim, chimchichchoe and 1 others đã cảm ơn nội dung này.

MeoConMumMim's Avatar
    MeoConMumMim Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:42

Cấp bậc

Trích dẫn Gửi bởi chaulenba Xem bài viết
    KuPkAcE shop | Dụng cụ làm bánh bình dân mình hay mua ở đây nè bạn vì gần nhà.
    Chỗ này giá khá tốt, chỉ đắt hơn 2-3k với chỗ mình hay mua. Tiếc là ở Gò Vấp lận, nhà mình q3. Mình hay mua nguyên liệu ở chợ bến thành (sạp châu út muội), khuôn (sạp kim trâm), còn nếu mua lẻ lẻ chút chút thì có tiệm Thu Trang đối diện chợ Phạm Văn Hai. Những chỗ mình vừa kể là giá rẻ, mình đã đọ giá cả rồi
    tinyfairy, innerbree, justK and 2 others đã cảm ơn nội dung này.

spring293 Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:12
    cái này hình như thiếu phomai hay sao í?

chimchichchoe Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:

Cấp bậc

Thanks các bạn đã hướng dẫn nhé, bữa nào làm thử sẽ chụp ảnh mời các bạn xem góp ý hen...
    Cherish đã cảm ơn nội dung này.

MeoConMumMim's Avatar
    Điểm:

Cấp bậc

Trích dẫn Gửi bởi spring293 Xem bài viết
    cái này hình như thiếu phomai hay sao í?
    whipping cream là đủ béo rồi, hihi. Bạn thích thì cho thêm 2 viên phô mai bò cười vô nữa thì béo hơn. Nhưng công thức gốc ko có phô mai, chỉ có whipping cream ah
    TramLee đã cảm ơn nội dung này.

TramLee's Avatar
    TramLee Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 3
    Điểm:1,459

Cấp bậc

Danh hiệu

không cần gelatin ra siu thị mua loại bột rau câu dẻo để làm vẫn bao ngon!

MeoConMumMim's Avatar
    Điểm:

Cấp bậc

Trích dẫn Gửi bởi TramLee Xem bài viết
    không cần gelatin ra siu thị mua loại bột rau câu dẻo để làm vẫn bao ngon!
    Bột rau câu dẻo thì ko có tinh dầu hạnh nhân, mua thêm chai tinh dầu đắt mah xài ko bao nhiêu nên tốn đó bạn. CHè khúc bạch thiếu hương hạnh nhân thì lại mất đi đặc trưng riêng. Nên mua bịch rau câu hạnh nhân là lựa chọn tốt hơn. Bịch màu xanh lá, khoảng 16k. trong đó có gói tinh dầu hạnh nhân sẵn luôn rồi. Chú ý là cho ít hơn 1/2 gói thôi, cho nhiều nồng quá thì lại mất ngon, hihi ^^
    bunbo1711, littlebear and tinyfairy đã cảm ơn nội dung này.

phoebe Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:48

Cấp bậc

Mình nấu 14g gelatin( khoảng 6 lá) với cùng một lượng sữa và whipping cream như trên nhưng nấu lên rất lỏng, ăn giống đậu hủ hơn là chè Khúc Bạch ở Hoàng Ty, search trên mạng thì với lượng đó fải nấu với 25g gelatin, có ai làm thử món này chưa? Nguyên liệu thì nên mua ở Tân Nhất Hương ở Trần Quang Diệu, giá cả thấy oke, 200gr hạnh nhân/ 55k, whipping cream 1 lit/60k....., whipping do Tân Nhất Hương tự làm nên rẻ hơn Anchor nhiều (112k/l).Mình có qua tiệm Thu Trang xem thử thì thấy giá khá mắc hơn TNH, 100gr hạnh nhân/40k, Whipping cream Anchor 250gr/60k, các bạn có thể tham khảo
    Milk Café, dothanh, Cherish and 6 others đã cảm ơn nội dung này.

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 33/33

Tag của Chủ đề này