HƯỚNG DẪN CÁCH GỬI BÀI VÀ CHÈN HÌNH

1/3 123 Trang cuối - Kết quả của 21 từ 26/26
Kết quả 1 đến 10 của 26
Like Tree27Cảm ơn

Cách chiên khoai tây giòn lâu và thơm ngon

DiaDiemAnUong's Avatar
    DiaDiemAnUong Đang Ngoại tuyến Trùm gần cuối
    Điểm:9,617
    Đang ở
    Heaven of Food

Cấp bậc

Cách chiên khoai tây giòn lâu và thơm ngon

Để có món khoai tây chiên giòn và thơm ngon

Bạn vẫn thường rất thích thú với món khoai tây chiên ở các nhà hàng ăn nhanh bởi chúng giòn lâu, xốp và có vị đậm đà; nay thì chính bạn cũng có thể tự làm được món khoai chiên thậm chí còn ngon hơn đấy!

Nguyên liệu:

Khoai tây loại củ to, vỏ mịn
    Muối tinh
    Dầu ăn để chiên.
    Cách làm:

Khoai gọt vỏ, cắt dạng que dài nhỏ cỡ ngón tay út rồi ngâm trong nước khoảng 1 tiếng.
    Lót vài lớp giấy ăn loại dày lên một chiếc khay lớn, vớt khoai ra rồi rải thành một lớp đều, mỏng lên khay cho khoai khô ráo hoàn toàn. Bạn nên dùng thêm 1-2 lớp khăn giấy nữa phủ lên bề mặt khoai để chúng thấm hết độ ẩm.
    Làm nóng dầu ăn trong nồi chiên, bạn cần nhiều dầu ăn để có thể chiên khoai ngập dầu. Dùng một muỗng thủng loại to, sâu lòng xúc khoai rồi nhúng vào dầu ăn đã nóng (nhưng không cần nóng già) để khoảng 2-3 phút.
    Ở bước này bạn không chiên khoai cho vàng mà chỉ chiên đủ để khoai mềm thì bạn vớt ra một khay lớn có lót sẵn 1-2 lớp giấy thấm dầu để khoai ráo dầu.
    Sau khi chiên sơ tất cả chỗ khoai, bạn vặn to lửa để dầu nóng thật già rồi lại lần lượt cho từng mẻ khoai vào chiên tiếp, lần này bạn mới chiên cho khoai có màu vàng đều đẹp mắt.
    Vớt khoai ra đĩa có lót giấy thấm dầu để cho ráo dầu...
    ... cuối cùng rắc chút muối tinh, xóc đều cho món khoai có vị đậm đà là xong.
    Bạn vẫn thường rất thích thú với món khoai tây chiên ở các nhà hàng ăn nhanh bởi chúng giòn lâu, xốp và có vị đậm đà; nay thì chính bạn cũng có thể tự làm được món khoai chiên thậm chí còn ngon hơn, thật tuyệt phải không?

Chúc các bạn thành công và có món khoai tây chiên thật ngon nhé!

Theo afamily
    DiaDiemAnUong.com
    bebungbu, carter nguyễn, phuonglovely999 and 8 others đã cảm ơn nội dung này.

bear00's Avatar
    bear00 Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 2
    Điểm:6,311

Cấp bậc

Vậy bí quyết là chiên 2 lần + bỏ thêm muối
    Vậy mà gấu cứ tửong bỏ muối vo dầu để chiên cho đậm đà chứ
    greenrose467 đã cảm ơn nội dung này.
    Thay đổi vì cái gì, đến bản thân cũng ko hiểu được. Chỉ là cuộc sống ko cho phép ta đứng yên

ccdk89 Đang Ngoại tuyến Cuồng ăn
    Điểm:411

Cấp bậc

không cần ngâm nước đến 1 tiếng đâu ad ơi
    rửa rồi thay nước khoảng 2-3 lần là ok rồi
    nguyên tắc là chiên lần thứ nhất ở lửa nhỏ là để nấu phần tinh bột trong khoai tây cũng như là làm cho độ ẩm của khoai tây bốc hơi đi 1 phần.
    một khi chiên lần 1 xong để ráo, khoai nguội bớt đi thì chiên lửa lớn ( khoảng 180 độ C ) thì bước này là làm cho lớp vỏ cứng lại và giòn.

khoai trong mấy nhà hàng fast food là khoai đông lạnh đã chiên sẵn rồi, ăn vào tuy giòn nhưng mà cảm nhận khoai không tươi và khá là khô.
    greenrose467 đã cảm ơn nội dung này.

macchiato's Avatar
    macchiato Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 2
    Điểm:843

Cấp bậc

ngâm trong nước ko bỏ thêm muối hả ad, nếu vậy khoai sẽ bị thâm. Thường là mình để nguyên củ ngâm nước w tí muối, chừng nào chuẩn bị chiên mới cắt ra thành que rồi đem chiên

Lydia's Avatar
    Lydia Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 1
    Điểm:3,589

Cấp bậc

...khoai trong hình minh hoạ chiên lần 2 dầu hơi bị quá lửa ròy... 8->
    .....................Beauty is in heart......................
    ................Not in face.............
    ♥¯º• …Lydia …•º¯♥

.Honey_bee. Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:45

Cấp bậc

Mình thấy khoai phải luộc sơ (đừng để nó chín) thấm nước thật ráo thì chiên mới giòn được.Phần khoai đã luộc và lau khô cứ để ngăn đá khi nào ăn thì chỉ đem ra chiên thôi.
    Mình chiên theo kiểu 2 lần thấy nó cứng chứ đâu có giòn.
    Khoai trong siêu thị cắt sẵn trong từng bịch mua về chiên ăn liền là đã có luộc sơ rùi đông lạnh cấp tốc.Nên chiên nó phồng giòn lắm.
    ^^ ^^

Ming Yang's Avatar
    Ming Yang Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 2
    Điểm:783

Cấp bậc

Kinh nghiệm của mình là cắt khoai xong ngâm nước muối loãng khoảng 15 phút. Sau đó luộc sơ khoảng 7', vớt ra xóc nước lạnh và để thật ráo. Sau đó đem chiên 1 lần thôi. Đảm bảo ăn giòn ko kém j snack
    tinyfairy and carter nguyễn like this.

ccdk89 Đang Ngoại tuyến Cuồng ăn
    Điểm:

Cấp bậc

Trích dẫn Gửi bởi .Honey_bee. Xem bài viết
    Mình thấy khoai phải luộc sơ (đừng để nó chín) thấm nước thật ráo thì chiên mới giòn được.Phần khoai đã luộc và lau khô cứ để ngăn đá khi nào ăn thì chỉ đem ra chiên thôi.
    Mình chiên theo kiểu 2 lần thấy nó cứng chứ đâu có giòn.
    Khoai trong siêu thị cắt sẵn trong từng bịch mua về chiên ăn liền là đã có luộc sơ rùi đông lạnh cấp tốc.Nên chiên nó phồng giòn lắm.
    ^^ ^^
    khoai trong siêu thị là chiên sẵn chứ không có luộc bạn ơi =.=, bạn thử mua về rồi xả đông sờ vào coi nó có trơn nhớt không thì biết x_x
    khoai đó cũng giống y chang khoai trong mấy fast food, đều đã chiên sẵn và rút bớt độ ẩm trong khoai nên khi chiên nó không những giòn mà độ giòn còn giữ được lâu do độ ẩm đã bốc hơi trong quá trình chiên trước khi đóng gói.
    còn bạn luộc rồi chiên thì có thể nó giòn nhưng 5 10 phút sau thì khoai nó sẽ bị mềm và không còn giòn nữa do độ ẩm trong khoai nó vẫn còn và ảnh hưởng đến lớp vỏ giòn bên ngoài của khoai.

còn mà bạn chiên theo kiểu 2 lần mà thấy cứng là có thể bạn cắt khoai nhỏ quá và kỹ thuật chiên không đúng nên hầu như khoai nó bị khô queo và cứng luôn O.o

không biết bạn hiểu ý mình chứ
    munevil, Juli and macchiato đã cảm ơn nội dung này.

.Honey_bee. Đang Ngoại tuyến Còi xương
    Điểm:

Cấp bậc

chac có le la vậy.hj

lamnh's Avatar
    lamnh Đang Ngoại tuyến Suy dinh dưỡng
    Điểm:93

Cấp bậc

Khoai theo hình là loại khoai rất ngọt không giống loại khoai dùng để chiên nên khi chiên giòn sẽ bị lốm đốm cháy đường giống như hình. Loại khoai dùng để chiên sẽ vàng đều chứ không như vầy. Mình thỉnh thoảng cũng gặp loại khoai này , chiên xong vừa bị cháy đường vừa mềm èo rất bực mình

1/3 123 Trang cuối - Kết quả của 21 từ 26/26

Tag của Chủ đề này