HƯỚNG DẪN CÁCH GỬI BÀI VÀ CHÈN HÌNH

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 36/36
Kết quả 1 đến 10 của 36
Like Tree52Cảm ơn

[Review] Shifu dimsum - Món Hoa

enatmedia Đang Ngoại tuyến Suy dinh dưỡng

[Review] Shifu dimsum - Món Hoa

[Sorry vì mình chụp bằng điện thoại, nên nhìn không đẹp]

Quán dimsum Shifu (âm tiếng Việt là Sư Phụ) có 3 chi nhánh tại TP. HCM (Trường Sơn, Phú Mỹ Hưng và Nguyễn Trãi) với cách thiết kế đơn giản gọn nhẹ, không đầu tư quá cầu kỳ, với màu đỏ và trắng. Đẹp nhất quán theo mình là cánh cửa, giống như cánh cửa trong mấy phim Tàu

Giá món ăn tầm tương đối rẻ mà không rẻ, vì sao mình nói rẻ mà không rẻ Đó là giá thoạt nghe rất OK, vì chỉ từ 29.000 đồng (hầu hết các món mặn bắt đầu từ 38.000) cho mỗi cái xửng tre (tiếng Quảng là cái "lùng" ~ tiếng Việt cái "lồng") gồm 3 cục há cảo, xíu mại, bánh xếp… Nhưng nếu so mức giá đó với chất lượng món ăn thì không rẻ, vì món ăn theo mình thấy chỉ tạm được, không có gì quá xuất sắc, thậm chí có một số món chưa ngon. Món há cảo OK nhất, có lẽ quen thuộc với mọi người nhất nên phải làm cho OK với lớp bột mỏng mỏng, phần nhân thơm, vừa ăn và bắt buộc phải có… con tôm ("há" là tôm mà) Các món còn lại mình thử qua như chân gà tàu xì, bánh cuốn, bánh bao Thượng Hải, pudding sầu riêng, mì vịt quay chỉ đạt điểm trung bình.

[Xíu mại khô - giá khoảng 38.000]

Món bánh bao Thượng Hải là loại bánh có nước thịt ngọt bên trong, khi ăn nước này phải chảy ra, tuy mang tên bánh bao nhưng hình dạng và bột thì không giống bánh bao, yêu cầu lớp bột phải mỏng, phần nhân phải nhỏ hơn lớp bột để tạo khoảng trống "phập phều". Tuy nhiên ở đây có lẽ đầu bếp chưa đủ công lực nên phải cho từng cái bánh bao vào 1 cái khuôn thiếc (giống khuôn bánh bò) để bảo đảm rằng vỏ bánh không bị rách và nước chảy ra ngoài. (theo truyền thống thì để tránh cái xửng tre có thể làm rách lớp bột này, người đầu bếp lót bên dưới một lớp lá cải trắng) Món này hầu hết đều được gọi là bánh bao Thượng Hải, tuy nhiên tên gốc của nó là "Tiểu Lồng Bao" (Xiao Long Bao - bánh bao hấp trong cái xửng mini)

[Món bánh bao Thượng Hải ở Shifu đựng trong khuôn bánh bò - giá khoảng 40.000, tầm cỡ đó]

Món mì của Shifu nhìn cũng hấp dẫn nhưng khi ăn thì mình rất khó chịu ở cọng mì, vì để tăng độ dai cho cọng mì, đầu bếp cho nhiều nước tro tàu, và dẫn đến khó chịu cho người ăn ở đầu lưỡi (cảm giác mình không biết diễn tả sao, có thể là một chút tê tê, một chút nhạy cảm ở đầu lưỡi) Không phải ai ăn cũng cảm nhận được điều này, hoặc có lẽ cảm nhận được nhưng không biết vì sao, cảm giác đó chính là do nước tro tàu gây ra. (Đọc đến đây, chắc có bạn sẽ tự hỏi là mình ăn nước tro tàu chưa ta? Chắc chắn là đã từng nhưng có thể bạn không biết, đó là khi bạn ăn bánh ú mùng 5 tháng 5, nước tro tàu được dùng để tạo nên cái cảm giác bột xực xực khi cắn lớp vỏ bánh, đôi khi có người cũng dùng cho món bánh lọt dai hơn). Nước tro tàu - công thức KOH là một loại base (hồi xưa đi học gọi là bazơ) có thể gây rát, bong da, gây phỏng, nên khi dùng hơi nhiều thì gây ra cảm giác tê tê đầu lưỡi, tất nhiên không tốt cho sức khỏe con người (và các con khác chắc cũng vậy)

Trời trời, lan man quá rồi, quay lại món mì ở đây thôi. Chính vì cái sợi mì này nên mình không ăn hết tô mì, mà bỏ mứa giữa đường T_T

[Mì vịt quay hình như khoảng 48.000]

Trong khu Phú Mỹ Hưng có một số nhà hàng dimsum với range giá cao hơn Shifu, nhưng chất lượng cực kỳ ổn, như Yee Boo, Thao Li. Ở range giá của mình, Shifu có thể cạnh tranh với Pao Dimsum của cơm tấm Mộc gần đó (chất lượng cũng rất vớ vẩn). Như vậy, theo quan điểm của mình thà ăn ít, ăn mắc mà ngon, còn hơn ăn nhiều ăn rẻ mà dở thì mình sẽ không chọn Shifu cho lần tiếp theo.

[Dĩa vịt quay ~ 128.000]

Có một điều mình cực kỳ cực kỳ và cực kỳ không hài lòng ở Shifu là trong lúc chờ tính tiền, mình thấy mấy bạn nhân viên rửa ly, cầm mấy cái ống hút lại thành 1 bó, xốc xốc trong vòi nước và cho vào lại cái chỗ đựng ống hút. Cực kỳ cực kỳ không chấp nhận được. Với hành động này có lẽ "Sư Phụ dimsum" nên đổi tên thành "Ngộ Không dimsum"

Shifu dimsum house
    139A Nguyen Trai, Q. 1
    SD61 Grand View, Phu My Hung, Q.7
    36 Truong Son, Q. Tan Binh
    Tel: 08 3923 7791/08 3925 1111
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm
    Lần sửa cuối bởi enatmedia, ngày 12-05-2012 lúc 03:40 PM.
    smtluoi, Phoebus, Lydia and 24 others đã cảm ơn nội dung này.

smtluoi's Avatar
    smtluoi Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 1
    Đang ở
    HCM city
    :-? dĩa vịt quay giống heo quay nhỉ
    I'm mushroom
    Không bao giờ hối hận vì những gì mình đã làm [-(

Loloho Đang Ngoại tuyến Ham ăn
    quán này k ngon , tinh ra là mắc.

Lydia's Avatar
    Lydia Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 1
    ...bạn này rv kỹ ghê...
    ...cái vị tê ngai ngái lúc ăn mì pạn nói cũng là một trong những lý do Lyd ko thjk mì...
    xinhpeheo_lovely_k00l, enatmedia and shopwhisky đã cảm ơn nội dung này.
    .....................Beauty is in heart......................
    ................Not in face.............
    ♥¯º• …Lydia …•º¯♥

DiaDiemAnUong's Avatar
    DiaDiemAnUong Đang Ngoại tuyến Trùm gần cuối
    Đang ở
    Heaven of Food
    bữa mình cũng có ghé thử đây rồi, dimsum hơi dầu mỡ đậm đà hơn nhìu quán hongkong khác, nhưng vỏ hơi bở, còn vịt quay thì ngon khỏi bàn lun mì thì quả thực ăn rất dở =.= bạn bỏ cả tô là chính xác
    nhưng gửi xe tốn tiền là ko khoái rùi
    mình sẽ review chi tiết sau

smtluoi, xinhpeheo_lovely_k00l, lou1411 and 2 others đã cảm ơn nội dung này.

ceici Đang Ngoại tuyến Còi xương
    vừa coi review vừa học hóa học
    nói giỡn chứ review của bạn chi tiết nên mình thích lắm, vừa biết món ăn làm ntn vừa biết ăn sẽ ra sao, hình ảnh cũng rất đẹp và hấp dẫn dù không ngon

evaasuka's Avatar
    evaasuka Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 1
    Bạn này chắc đam mê nấu ăn nên nghiên cứu kỹ ghê....
    Mấy lần tính thử này rồi, hên là chưa xui xẻo đút đầu vô ^^ Cám ơn bạn nhiều lắm
    xinhpeheo_lovely_k00l đã cảm ơn nội dung này.
    Nếu có 1 ngày anh lại tìm thấy em , dù chỉ trong 1 khoảnh khắc thôi
    thì hãy để anh , lại được xoa đầu em , em nhé...

Dẫu em có nghi ngờ ! Ngôi sao là ánh lửa ! Mặt trời di chuyển chỗ ! Chân lý là dối lừa ! Nhưng em chớ nghi ngờ ! Tình yêu Anh em nhé . ( SHAKESPEARE )

CuteOrSexy's Avatar
    CuteOrSexy Đang Ngoại tuyến Béo phì cấp 1
    Wow, bạn này rành món Hoa ghê, thiệt ngưỡng mộ. Mình không rành, cũng không thích món Hoa lắm, nhưng tại chồng mình thích nên giờ phải đi lùng nhà hàng nào ngon ngon để dẫn chồng mình đi. Pao Dimsum thì đúng là cực kỳ vớ vẩn thiệt ~~

teddyty's Avatar
    teddyty Đang Ngoại tuyến Cuồng ăn
    Bài review hay quá mình cũng biết thêm đc nhiều điều hihi nhìn hình chụp thấy món nào cũng bóng lưỡng là biết ở ngoài dầu mỡ cỡ nào

Ps: cái thố của Ad sao nhìn kì kì, sao ko để dĩa ăn cho thoải mái hen

trungthong87 Đang Ngoại tuyến Trùm ăn uống cấp 1
    Đang ở
    HCM City
    Bạn chủ topic có phải người Hoa hông? Sao biết rõ về tro Tàu và bánh Bá Trạng vậy?

1/4 123 ... Trang cuối - Kết quả của 31 từ 36/36

Các Chủ đề tương tự

1. Miễn phí khám phá ẩm thực trung hoa cùng SHIFU DIMSUM
    Bởi lady_hoang trong diễn đàn THAM KHẢO - TỰ GIỚI THIỆU
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 31-07-2013, 02:27 PM
  2. Nhà hàng shifu dimsum house: Lớp học nấu ăn miễn phí
    Bởi dont_love_me trong diễn đàn THAM KHẢO - TỰ GIỚI THIỆU
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 07-06-2013, 11:03 AM
  3. Nhà hàng Shifu Dimsum House: Lớp học nấu ăn miễn phí
    Bởi Shifu Dimsum trong diễn đàn THAM KHẢO - TỰ GIỚI THIỆU
    Bài viết cuối: 05-06-2013, 09:06 AM
  4. Nhà hàng Shifu Dimsum House: Lớp học nấu ăn miễn phí
    Bởi dangerous_babe trong diễn đàn THAM KHẢO - TỰ GIỚI THIỆU
    Bài viết cuối: 04-06-2013, 10:09 AM
  5. Chương trình " HAPPY DAY" - Thỏa sức thưởng thức Dimsum tại Shifu Dimsum House
    Bởi dimsumhouse trong diễn đàn THAM KHẢO - TỰ GIỚI THIỆU
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 29-10-2012, 03:59 PM